LUẬT MỚI

Trang điểm đậm khi chụp CCCD gắn chip có được không?

Từ năm 2016, Luật Căn cước công dân 2014 có hiệu lực. Theo đó, Thẻ căn cước công dân dần thay thế cho CMND. Theo dự kiến, tháng 7/2021 tới đây, Bộ Công an đặt mục tiêu cấp 50 triệu thẻ CCCD gắn chip. Thực hiện mục tiêu trên, nhiều ngày qua, lực lượng công an một số tỉnh; thành liên tục tăng giờ làm; thậm chí trực ca đêm để làm thủ tục cấp CCCD. Theo thông tin mới nhất, căn cước công dân gắn chip có tích hợp nhiều thông tin; nhiều giấy tờ như bằng lái xe; bảo hiểm y tế; bảo hiểm xã hội… Thêm vào đó căn cước công dân gắn chip cũng có giá trị lâu dài; nên tấm ảnh trên thẻ cũng được rất nhiều người chú ý. Chính vì vậy, nhiều người dân, đặc biệt các bạn trẻ đặt câu hỏi về việc có được trang điểm đậm khi chụp CCCD gắn chip hay không? Hãy cùng Luật sư Thủ Dầu Một tìm hiểu nhé!

Nội dung tư vấn

Có được trang điểm đậm khi chụp CCCD gắn chip không?

Hiện nay, quy định về ảnh chân dung của công dân trong thẻ CCCD được quy định cụ thể tại Điểm d Khoản 1 Điều 12 Thông tư 07/2016/TT-BCA như sau:

  • Ảnh chụp chính diện, đầu để trần, rõ mặt, rõ hai tai, không đeo kính;
  • Trang phục, tác phong nghiêm túc, lịch sự, không sử dụng trang phục chuyên ngành (quân đội, công an, y bác sĩ…);
  • Riêng đối với trường hợp công dân theo tôn giáo, dân tộc thì được phép mặc lễ phục tôn giáo, dân tộc đó; nếu có khăn đội đầu thì được giữ nguyên khi chụp ảnh thẻ Căn cước công dân; nhưng phải đảm bảo rõ mặt.

Như vậy, pháp luật hiện hành không quy định bắt buộc chụp ảnh thẻ Căn cước công dân phải mặc áo gì (chỉ cần trang phục nghiêm túc, lịch sự); không được trang điểm hay không được nhuộm tóc;… Tuy nhiên trên thực tế, khi đi chụp ảnh CCCD nên mặc áo sơ mi sáng màu; tốt nhất là màu trắng; trang điểm nhạt hoặc không trang điểm;… để dễ dàng cho việc đối chiếu, nhận diện khi sử dụng Căn cước công dân cho các thủ tục sau này. Do đó, người dân nên hạn chế việc trang điểm đậm khi chụp CCCD gắn chip.

Theo Thông tư số 06/2021 của Bộ Công an, thẻ căn cước công dân gắn chip có hình chữ nhật; 4 góc được cắt tròn. Thẻ có chiều dài 85,6 mm; rộng 53,98 mm và dày 0,76 mm; giống kích thước của mẫu thẻ căn cước mã vạch đang lưu hành. Ảnh chân dung của công dân được giữ nguyên kích thước 20×30 mm; và nằm ở mặt trước của căn cước.

Ảnh làm Căn cước công dân xấu yêu cầu chụp lại được không?

Mọi chi tiết xin liên hệ Hotline: 0915.559.279.
Mọi chi tiết xin liên hệ Hotline: 0915.559.279.

Theo Điều 5 Thông tư 11/2016/TT-BCA, cán bộ làm công tác cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân; sau khi thu nhận vân tay và chụp ảnh chân dung của công dân; cán bộ chịu trách nhiệm thu nhận thông tin phải in Phiếu thu nhận thông tin Căn cước công dân; chuyển cho công dân kiểm tra, ký, ghi rõ họ tên; và cán bộ thu nhận thông tin kiểm tra, ký, ghi rõ họ tên.

Như vậy, theo quy trình này, công dân có quyền kiểm tra; và ký xác nhận về vân tay; ảnh của mình… trên Phiếu thu nhận thông tin Căn cước công dân. Đây chính là cơ hội để người dân thỏa thuận với cán bộ tiếp dân; xin chụp lại ảnh nếu cảm thấy không ưng ý. Tuy nhiên, quyền cho phép chụp lại hay không phụ thuộc vào cán bộ làm thủ tục.

Chỉ trường hợp ảnh thẻ không rõ mặt (nháy mắt, nghiêng đầu); không rõ hai tai; hoặc tác phong không lịch sự thì công dân có quyền không xác nhận vào Phiếu thu nhận thông tin CCCD; và yêu cầu được chụp lại ảnh. Lúc này, cán bộ chịu trách nhiệm thu nhận thông tin phải tiến hành chụp ảnh lại; để ảnh đáp ứng đúng quy định tại Thông tư 07/2016/TT-BCA.

Trên đây là nội dung tư vấn về trường hợp “Trang điểm đậm khi chụp CCCD gắn chip có được không?”. Hy vọng đã giúp các bạn tham khảo và hiểu rõ hơn về vấn đề này. Để biết thêm thông tin chi tiết và được tư vấn luật trực tiếp, liên hệ  Luật sư Thủ Dầu Một qua Hotline: 0915.559.279.

Câu hỏi thường gặp

Ảnh chứng minh thư nhân dân/thẻ căn cước công dân thế nào là đúng quy định? Có được trang điểm đậm khi chụp CCCD gắn chip không?

Theo Thông tư 07/2016 của Bộ Công an, ảnh chụp chân dung khi làm căn cước công dân phải rõ khuôn mặt, rõ hai tai và không đeo kính. Khi chụp, công dân phải để đầu trần, ngồi nghiêm túc, trang phục lịch sự và không sử dụng trang phục chuyên ngành như công an, y bác sĩ, quân đội,…

Không có quy định về việc chụp ảnh chứng minh thư/thẻ căn cước phải mặc áo như thế nào nên bạn chỉ cần mặc thường phục, miễn sao trang phục đó đủ lịch sự. Bạn có thể mặc áo sơ mi có cổ hoặc áo vest để bức ảnh được trang trọng, nhã nhặn. Công dân theo tôn giáo, dân tộc thì được phép mặc lễ phục tôn giáo, dân tộc đó, nếu có khăn đội đầu thì được giữ nguyên khi chụp ảnh làm căn cước công dân gắn chip nhưng phải đảm bảo rõ khuôn mặt. Những tiêu chuẩn trên được áp dụng thống nhất trên toàn quốc.

Bạn cũng nên chú ý phần tóc tai: Tóc mái các thứ nên chải gọn gàng để không che mặt. Như vậy mặt mũi nhìn vào ảnh cũng sáng sủa hơn và không lo vi phạm vấn đề gì khi chụp ảnh CMND/CCCD. Cũng giống như việc bạn mặc trang phục gì để chụp thì việc bạn trang điểm hay nhuộm tóc khi chụp ảnh làm chứng minh thư/thẻ căn cước không có quy định.

Tuy nhiên, bạn không nên trang điểm đậm khi chụp CCCD gắn chip bởi nếu trên ảnh và bạn ngoài đời khác nhau quá nhiều thì sẽ gặp khó khăn trong lúc làm các thủ tục sau này.

Chụp ảnh căn cước công dân có được để mái không?

Công dụng chính của CCCD là để nhận diện, vậy nên ảnh căn cước phải giống với ảnh của bạn ngày thường. Những trường hợp để tóc mái che phủ mặt, râu ria xồm xoàm che khuất đặc điểm nhận dạng sẽ được yêu cầu vén, cạo đi đến khi nào ảnh chụp thoả mãn yêu cầu trên.

About Luật Sư Thủ Dầu Một 166 Articles
Chào mừng bạn đến với Công ty Luật VinLawyer - chi nhánh Thủ Dầu Một - Chúng tôi tự hào gửi gắm tâm huyết nghề nghiệp, cùng nhau theo đuổi hành trình phụng sự công lý. Bằng tất cả khả năng, tâm đức, chúng tôi bảo vệ tốt nhất quyền lợi cho các thân chủ là cá nhân/doanh nghiệp. Mọi chi tiết xin liên hệ Hotline: 0918.22.99.88. Trân trọng cảm ơn!

1 Trackback / Pingback

  1. Mất dấu vân tay được làm Căn cước công dân hay không?

LUẬT SƯ THỦ DẦU MỘT

Email của bạn được giữ bí mật.


*