LUẬT MỚI

Thai nhi có được hưởng thừa kế không ?

Thai nhi có được hưởng thừa kế không ?
Thai nhi có được hưởng thừa kế không ?

Con cái nhận thừa kế tài sản từ bố mẹ là điều hiển nhiên và được pháp luật công nhận. Nhưng nếu như con vẫn là thai nhi trong bụng mẹ thì có được hưởng di sản thừa kế của cha hay không? 

Căn cứ :

  • Bộ luật dân sự 2015
  • Luật hôn nhân gia đình 2014

Nội dung :

1. Ai được quyền thừa hưởng di sản thừa kế?

Thai nhi có được hưởng thừa kế không ?
Thai nhi có được hưởng thừa kế không ?

Theo quy định của pháp luật hiện hành thì có hai dạng thừa kế là thừa kế theo di chúc và thừa kế theo pháp luật. Và dù là hình thức thừa kế nào thì pháp luật cũng tôn trọng ý nguyện của người để lại di sản thừa kế muốn để lại tài sản cho những người thừa kế nào. Tuy nhiên, Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định điều kiện người thừa kế cần phải đảm bảo có, cụ thể theo Điều 613 Bộ luật Dân sự 2015 thì người thừa kế cần phải đảm bảo các điều kiện sau:

  • Người thừa kế là cá nhân: là người còn sống hoặc là người được sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế nhưng đã thành thai trước khi người để lại di sản chết;
  • Người thừa kế không là cá nhân thì phải tồn tại vào thời điểm mở thừa kế.

Ngoài ra, đối với thừa kế theo pháp luật thì người được thừa kế di sản còn phải thuộc hàng thừa kế theo thứ tự mà pháp luật quy định:

  • Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
  • Hàng thừa kế thứ hai gồm: ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;
  • Hàng thừa kế thứ 3 gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Những người thuộc cùng một hàng thừa kế thì được hưởng phần di sản như nhau và người thuộc hàng thừa kế sau chỉ được hưởng thừa kế khi không còn ai ở hàng thừa kế trước do đã chết, không có quyền hưởng di sản, bị truất quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản.

2. Thai nhi có được hưởng di sản thừa kế?

Đối chiếu với điều kiện ở trên thì thai nhi có thể được thừa hưởng di sản thừa kế của cha nếu như thai nhi đã thành thai trong bụng mẹ trước khi người cha chết và đứa con phải được sinh ra và còn sống sau thời điểm mở thừa kế.

Như vậy, thai nhi thành thai trong bụng mẹ sau khi bố chết hoặc đã thành thai trong bụng mẹ trước khi bố chết nhưng trong quá trình mang thai đứa trẻ trong bụng mẹ bị chết thì hiển nhiên thai nhi sẽ không có quyền được hưởng di sản thừa kế. Vấn đề đặt ra ở đây là nếu thai nhi thuộc trường hợp này không thể hưởng di sản thừa kế vậy thì ai sẽ là người thừa hưởng phần di sản đó. Cụ thể tại Khoản 1 Điều 660 Bộ luật Dân sự 2015 quy định như sau:

Thai nhi có được hưởng thừa kế không ?
>>xem thêm:Không Nhận Thừa Kế Có Phải Trả Nợ Thay Cho Cha Mẹ Đã Chết?

Điều 660. Phân chia di sản theo pháp luật

1. Khi phân chia di sản, nếu có người thừa kế cùng hàng đã thành thai nhưng chưa sinh ra thì phải dành lại một phần di sản bằng phần mà người thừa kế khác được hưởng để nếu người thừa kế đó còn sống khi sinh ra được hưởng; nếu chết trước khi sinh ra thì những người thừa kế khác được hưởng.

Theo đó, nếu như thai nhi chết trước khi sinh ra thì phần di sản thừa kế mà thai nhi được hưởng sẽ để lại cho những người thừa kế cùng hàng thừa kế khác được hưởng. Tóm lại thai nhi có thể được hưởng di sản thừa kế, và có hai trường hợp xảy ra:

  • Nếu thai nhi còn sống thì thai nhi sẽ được nhận phần di sản thừa kế bằng với phần mà các người thừa kế cùng hàng khác được hưởng. Và vì vừa sinh ra nên trẻ sơ sinh không có năng lực dân sự nên phần di sản thừa kế sẽ do người giám hộ của trẻ quản lý.
  • Nếu thai nhi chết trong bụng mẹ thì phần di sản thừa kế được chia lại cho những người cùng hàng thừa kế khác được hưởng.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng :

Nếu như bạn vẫn cảm thấy khó khăn trong việc tự mình thực hiện và cần hỗ trợ hãy liên hệ với chúng tôi văn phòng Luật sư Thủ Dầu Một, hotline: 0915 559 279

Mr.Sum

About Luật Sư Thủ Dầu Một 166 Articles
Chào mừng bạn đến với Công ty Luật VinLawyer - chi nhánh Thủ Dầu Một - Chúng tôi tự hào gửi gắm tâm huyết nghề nghiệp, cùng nhau theo đuổi hành trình phụng sự công lý. Bằng tất cả khả năng, tâm đức, chúng tôi bảo vệ tốt nhất quyền lợi cho các thân chủ là cá nhân/doanh nghiệp. Mọi chi tiết xin liên hệ Hotline: 0918.22.99.88. Trân trọng cảm ơn!

1 Trackback / Pingback

  1. Luật sư Thủ Dầu Một: Có nhiều bản di chúc , di chúc nào có hiệu lực ?

LUẬT SƯ THỦ DẦU MỘT

Email của bạn được giữ bí mật.


*