LUẬT MỚI

Tặng cho quyền sử dụng đất có cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

Tang-cho-quyen-su-dung-dat-co-nop-thue-thu-nhao-ca-nhan-hay-khong
Tang-cho-quyen-su-dung-dat-co-nop-thue-thu-nhao-ca-nhan-hay-khong

Tặng cho quyền sử dụng đất là hợp đồng phổ biến trong thực tế hiện nay. Một trong những vấn đề mà người tặng cho và người nhận tặng cho quan tâm là các vấn về về thuế, lệ phí, phí khi tặng cho quyền sử dụng đất. Các loại thuế, lệ phí, phí nào mà người tặng cho, người nhận tặng cho phải chịu? Đối tượng nào tặng cho thì được miễn thuế, phí, lệ phí khi tặng cho quyền sử dụng đất? Luật sư Thủ Dầu Một tư vấn như sau:

1. Luật sư Thủ Dầu Một tư vấn về pháp luật đất đai

Hiện nay, khi tặng cho quyền sử dụng đất, người nhận tặng cho có nghĩa vụ nộp các loại thuế, phí, lệ phí theo quy định pháp luật. Có thể thấy, có hai loại thuế, phí, lệ phí lớn nhất mà người nhận tặng cho phải nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền là thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trướng bạ. Tuy nhiên, không phải mọi trường hợp nhận tặng cho quyền sử dụng đất thì người nhận tặng cho đều phải thực hiện nghĩa vụ nộp thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ.

Trong trường hợp thu nhập từ quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; anh, chị em ruột… với nhau thì được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ. Do đó, bạn nên tìm hiểu rõ các quy định pháp luật về vấn đề này để bảo vệ quyền lợi của mình.

Nếu bạn có bất kỳ thắc mắc gì về Luật Đất đai hãy liên hệ ngay với chúng tôi: 0915 559 279

ViLaKey
ViLaKey

2. Tư vấn quy định về thuế thu nhập cá nhân khi tặng cho đất

Khi bạn có thắc mắc và liên hệ với Luật sư Thủ Dầu Một, luật sư của chúng tôi sẽ hướng dấn, tư vấn để bạn nắm được các quy định và thủ tục về tặng cho BĐS như:

– Nắm được điều kiện tặng cho BĐS

– Hiểu rõ được thủ tục tặng cho BĐS như thế nào

– Được hướng dẫn chi tiết về các chế độ liên quan ngoài việc tặng cho BĐS

– Được hỗ trợ liên quan đến thuế thu nhập cá nhân khi nhận tặng cho bất động sản và lệ phí trước bạ.

3. Khi tặng cho đất đai cho anh em trong gia đình thì có phải chịu thuế TNCN không?

Nội dung tư vấn: Chào Luật Sư Thủ Dầu Một. Thưa luật sư, luật sư cho tôi hỏi gia đình tôi hiện đang ở trên mảnh đất có đứng tên chủ sở hữu là anh ruột. Hiện tại anh tôi đang muốn chuyển đổi quyền sử dụng cho vợ chồng tôi hình thức cho tặng, vậy cho tôi hỏi thủ tục như thế nào, mức thuế phí sẽ hết bao nhiêu (diện tích mảnh đất là 120m²).

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Luật sư Thủ Dầu Một, vấn đề của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

– Thứ nhất, điều kiện tặng cho bất động sản.

Căn cứ vào thông tin bạn cung cấp, anh trai ruột của bạn có một mảnh đất với diện tích là 120m2, hiện nay muốn tặng cho hai vợ chồng của bạn thì theo quy định tại Khoản 1 Điều 188 Luật Đất đai 2013 về điều kiện thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất như sau:

“1. Người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất; góp vốn bằng quyền sử dụng đất khi có các điều kiện sau đây:

a) Có Giấy chứng nhận, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 186 và trường hợp nhận thừa kế quy định tại khoản 1 Điều 168 của Luật này;

b) Đất không có tranh chấp;

c) Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án;

d) Trong thời hạn sử dụng đất”.

Theo đó, nếu anh trai của bạn có đầy đủ các điều kiện như sau: Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mang tên mình; Đất không có tranh chấp; Quyền sử dụng đất không bị kê biên để thi hành án; Đất còn thời hạn sử dụng thì có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho,…quyền sử dụng đất người khác.

– Thứ hai, thủ tục tặng cho bất động sản.

Thủ tục tặng cho bất động sản trước hết hai bên phải làm hợp đồng tặng cho, hợp đồng phải được công chứng hoặc chứng thực (công chứng được thực hiện tại tổ chức hành nghề công chứng trong phạm vi tỉnh/thành phố nơi có đất, chứng thực được thực hiện tại UBND xã/phường/thị trấn nơi có đất). Hồ sơ công chứng bao gồm:

+ Phiếu yêu cầu công chứng và thông tin hồ sơ;

+ Bản sao Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước công dân (chứng thực) và mang theo bản chính để đối chiếu;

+ Bản sao Sổ hộ khẩu của hai bên (chứng thực);

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

Sau khi hoàn thành việc công chứng/chứng thực hợp đồng thì nộp toàn bộ các giấy tờ như trên, hợp đồng tặng cho đã được công chứng hoặc chứng thực và Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK tại Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường quận/huyện nơi có đất để sang tên cho bạn.

Tang-cho-quyen-su-dung-dat-co-nop-thue-thu-nhao-ca-nhan-hay-khong
Tang-cho-quyen-su-dung-dat-co-nop-thue-thu-nhao-ca-nhan-hay-khong

– Thứ ba, thuế thu nhập cá nhân khi nhận tặng cho bất động sản và lệ phí trước bạ.

Căn cứ theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 về thu nhập miễn thuế như sau:

“4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”.

Đồng thời căn cứ theo quy định tại Khoản 10 Điều 9 Nghị định 140/2016/NĐ-CP về miễn lệ phí trước bạn như sau:

“10. Nhà, đất nhận thừa kế hoặc là quà tặng giữa: Vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau nay được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Theo đó, quà tặng là bất động sản giữa anh, chị, em ruột với nhau thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân và lệ phí trước bạ. Như vậy, anh trai ruột của bạn tặng cho hai vợ chồng bạn thì bạn sẽ được miễn thuế và lệ phí trước bạ, còn đối với vợ của bạn thì vẫn phải chịu thuế thu nhập cá nhân là 10% và lệ phí trước bạ là 0,5% giá trị tài sản tặng cho.

A.N

About Luật Sư Thủ Dầu Một 166 Articles
Chào mừng bạn đến với Công ty Luật VinLawyer - chi nhánh Thủ Dầu Một - Chúng tôi tự hào gửi gắm tâm huyết nghề nghiệp, cùng nhau theo đuổi hành trình phụng sự công lý. Bằng tất cả khả năng, tâm đức, chúng tôi bảo vệ tốt nhất quyền lợi cho các thân chủ là cá nhân/doanh nghiệp. Mọi chi tiết xin liên hệ Hotline: 0918.22.99.88. Trân trọng cảm ơn!

Hãy cho ý kiến

LUẬT SƯ THỦ DẦU MỘT

Email của bạn được giữ bí mật.


*