LUẬT MỚI

Nuôi con dưới 12 tháng tuổi có được ly hôn không?

tranh-chap-quyen-nuoi-con
tranh-chap-quyen-nuoi-con

Chào Luật sư Thủ Dầu Một, tôi có một số thắc mắc cần giải đáp về việc nuôi con dưới 12 tháng tuổi có được ly hôn không:

Sau một thời gian kết hôn và chung sống với nhau, vợ chồng tôi thường xảy ra mâu thuẫn. Chồng tôi thường hay vô cớ đánh đập và bắt tôi ký vào đơn ly hôn. Chúng tôi có với nhau  2 mặt con, một 3 tuổi và một  11 tháng. Nếu tôi không ký vào đơn ly hôn thì tòa có xử không? nếu ly hôn thì tôi có được nuôi con không?

nuoi-con-duoi-12-thang-tuoi-co-duoc-ly-hon
nuoi-con-duoi-12-thang-tuoi-co-duoc-ly-hon

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Luật sư Thủ Dầu Một, trường hợp của bạn chúng tôi tư vấn như sau:

Điều 59 Luật hônViết bài mới nhân gia đình 2014 quy định về ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

“1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.”

ĐIều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền yêu cầu ly hôn như sau:

“1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

3. Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.”

Căn cứ theo quy định nêu trên, một trong bai bên vợ hoặc chồng đều có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn. Tuy nhiên trong trường hợp này, vì bạn đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi nên chồng bạn sẽ không có quyền yêu cầu xin ly hôn. Do đó, nếu bạn không kí vào đơn ly hôn thì tòa án sẽ không thụ lý đơn yêu cầu xin ly hôn này của chồng bạn.

Ngoài ra, tại Điều 81 Luật hôn nhân gia đình 2014 có quy định về việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con sau khi ly hôn như sau:

“1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

tranh-chap-quyen-nuoi-con
tranh-chap-quyen-nuoi-con

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.”

Do đó, nếu bạn đồng ý ly hôn thì theo nguyên tắc bạn sẽ có quyền trực tiếp nuôi con đối với cháu bé 11 tháng tuổi, trừ khi hai vợ chồng bạn có thỏa thuận khác. Còn đối với cháu bé 3 tuổi thì bạn cần xác định xem con bạn đã tròn 3 tuổi chưa. Nếu chưa đủ 3 tuổi  thì bạn sẽ được quyền nuôi cháu bé. Còn nếu đã đủ 3 tuổi rồi thì hai bạn tự thỏa thuận ai sẽ là người được trực tiếp nuôi con, nếu không thỏa thuận được thì yêu cầu tòa án giải quyết. Tòa án sẽ quyết định căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con bạn và điều kiện của vợ chồng hai bạn để xác định ai sẽ được quyền nuôi con trong trường hợp này.

Trên đây là câu trả lời cho thắc mắc của bạn, nếu còn vấn đề gì ccafn giải quyết hãy liên hệ ngay với chung tôi Hotline: 0915 559 279

A.N

About Luật Sư Thủ Dầu Một 166 Articles
Chào mừng bạn đến với Công ty Luật VinLawyer - chi nhánh Thủ Dầu Một - Chúng tôi tự hào gửi gắm tâm huyết nghề nghiệp, cùng nhau theo đuổi hành trình phụng sự công lý. Bằng tất cả khả năng, tâm đức, chúng tôi bảo vệ tốt nhất quyền lợi cho các thân chủ là cá nhân/doanh nghiệp. Mọi chi tiết xin liên hệ Hotline: 0918.22.99.88. Trân trọng cảm ơn!

Hãy cho ý kiến

LUẬT SƯ THỦ DẦU MỘT

Email của bạn được giữ bí mật.


*