LUẬT MỚI

Cá cược bóng đá bao nhiêu tiền thì vi phạm pháp luật

Cá độ bóng đá có bị xử phạt không?
Cá độ bóng đá có bị xử phạt không?

Cá độ bóng đá có vi phạm pháp luật không? Các vấn đề pháp lý có liên quan là gì? Hình phạt cao nhất cho hành vi cá độ bóng đá là gì? Hãy cùng theo dõi bài viết dưới đây của Luật sư Thủ Dầu Một để hiểu rõ hơn.

1. Cá độ bóng đá là gì? Bị phạt bao nhiêu tiền?

Cá độ được hiểu là việc dùng TIỀN hay TÀI SẢN để CƯỢC về kết quả của một sự kiện sắp diễn ra hoặc đang diễn ra nhưng chưa kết thúc, như kết quả trận đấu bóng đá, giải đua xe, đua ngựa,…

Và hiện tại, cá độ bóng đá được xem là một hình thức ĐÁNH BẠC và có nhiều chế tài xử lý khác nhau.

Theo quy định pháp luật hiện hành, hành vi cá độ bóng đá, thì tùy vào tính chất, mức độ mà sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự, theo đó,

Nếu cá độ bóng đá bằng tiền hoặc hiện vật trị giá dưới 5.000.000 đồng thì sẽ bị xử phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức, được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP ngày 31/12/2021:

Điều 28. Hành vi đánh bạc trái phép

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Nếu rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để cá độ trái phép thì sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cá nhân, 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức vi phạm.

Điều 28. Hành vi đánh bạc trái phép

4. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức đánh bạc sau đây:

a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để đánh bạc trái phép;

b) Dùng nhà, chỗ ở, phương tiện, địa điểm khác của mình hoặc do mình quản lý để chứa chấp việc đánh bạc;

c) Đặt máy đánh bạc, trò chơi điện tử trái phép;

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Ngoài ra, các tang vật, phương tiện liên quan tới cá độ, số tiền cá độ và thắng độ cũng bị tịch thu toàn bộ.

Nhiều người cũng có thêm thắc mắc là, nếu cá độ bóng đá qua mạng, qua app di động thì có vi phạm pháp luật không. Câu trả lời là cá độ bóng đá dù xảy ra online, qua mạng thì cũng bị coi là hành vi đánh bạc và vẫn bị xử lý theo quy định.

2. Cá độ bóng đá trị giá trên 5.000.000 đồng thì bị xử lý như thế nào?

Hành vi cá độ bóng đá có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng đồng, thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc theo quy định tại Điều 321 Bộ Luật Hình Sự với mức tiền phạt tối đa đến 100 triệu và mức phạt tù lên đến 3 năm;

Nếu Tiền hoặc hiện vật dùng cá độ bóng đá trị giá 50.000.000 đồng trở lên, thì bị truy cứu trách nhiệm hình sự với khung hình phạt lên đến 7 năm và còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Điều 321. Tội đánh bạc (Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi năm 2017)1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

3. Có trường hợp nào cá độ bóng đá được coi là hợp pháp không?

Câu trả lời là “có”, và đó là trường hợp tham gia cá độ bóng đá quốc tế theo quy định của Nghị định số 06/2017/NĐ-CP của Chính Phủ ban hành ngày 24/01/2017, được sửa đổi năm 2019, thí điểm cho phép đặt cược bóng đá quốc tế trên lãnh thổ Việt Nam.

Có rất nhiều điều kiện, các điều kiện cơ bản là:

  • Thứ nhất, người cá độ phải từ 21 tuổi trở lên,
  • Thứ hai, tham gia cá độ ở doanh nghiệp có Giấy phép kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế và
  • Thứ ba, giải đấu có trong danh sách do Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch công bố.

Tuy nhiên, theo quy định của Nghị định này thì Chính phủ chỉ cho phép 1 doanh nghiệp duy nhất được phép tổ chức thí điểm kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế, nhưng thực tế đến nay vẫn chưa có thông tin doanh nghiệp nào đã được cấp Giấy phép này.

Điều này được hiểu là, cho đến thời điểm hiện tại, các hoạt động cá độ bóng đá đều chưa phù hợp, và theo đó, tùy tính chất, mức độ, giá trị tài sản dùng để cá độ mà có mức xử lý khác nhau.

Tuy nhiên, trong thời gian tới, khi chính phủ phê duyệt và hoạt động kinh doanh đặt cược bóng đá quốc tế được cấp phép thì hoạt động cá cược sẽ hợp pháp trong khuôn khổ mà pháp luật quy định.

About Luật Sư Thủ Dầu Một 166 Articles
Chào mừng bạn đến với Công ty Luật VinLawyer - chi nhánh Thủ Dầu Một - Chúng tôi tự hào gửi gắm tâm huyết nghề nghiệp, cùng nhau theo đuổi hành trình phụng sự công lý. Bằng tất cả khả năng, tâm đức, chúng tôi bảo vệ tốt nhất quyền lợi cho các thân chủ là cá nhân/doanh nghiệp. Mọi chi tiết xin liên hệ Hotline: 0918.22.99.88. Trân trọng cảm ơn!

Hãy cho ý kiến

LUẬT SƯ THỦ DẦU MỘT

Email của bạn được giữ bí mật.


*